
IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 
1.0 UTANGULIZI 

Idara ya Mifugo na Uvuvi ina jukumu la kusimamia maendeleo ya Sekta za Mifugo na Uvuvi  katika Halmashauri. 

1.1 WATUMISHI  

Idara ya Mifugo na Uvuvi ina jumla ya watumishi  10 kati ya hao watumishi 8 ni wa Mifugo na watumishi 2 ni wa Uvuvi kama 

mchanganuo unavyoonesha katika jedwali hapa chini: 

 
                       

 

 

KITENGO OFISI KUU KATA/VIJIJI 

Mifugo 3 5 

Uvuvi 1 1 

JUMLA 4 6 

 

1.2.SEKTA YA MIFUGO 

Sekta ya Mifugo inatekeleza shughuli kwa mujibu wa muundo ufuatao 

Huduma za Mifugo (Veterinary Services) . 

Kuratibu na kusimamia udhibiti wa magonjwa ya mifugo. 

 Kusimamia utoaji wa huduma za afya ya wanyama pamoja na kuwawezesha watoa huduma za afya ya 

wanyama katika kutoa huduma kama vile Tiba na Chanjo kwa mujibu wa Sheria, Taratibu na 

Kanuni 

Kusimamia ukaguzi wa nyama na usafi wa machinjio. 

Kusimamia na kudhibiti uingizaji na utoaji wa wanyama na mazao yake ndani ya Halmashauri. 

Kusimamia utoaji wa huduma za afya ya wanyama pamoja na kuwawezesha watoa huduma za afya ya wan-

yama katika kutoa huduma kama vile Tiba na Chanjo kwa mujibu wa Sheria, Taratibu na Kanuni. 

 

Mkuu wa Idara ya Mifugo na Uvuvi  Ndugu Elia Shemtoi (asiyevaa Koti) akitoa maelekezo kwa Wanafunzi wa Chuo cha  

Kilimo KATRIN  kabla ya kuanza zoezi la chanjo dhidi ya Kichaa cha Mbwa  



Kupanga program za muda mfupi,wa kati na mrefu katika kudhibiti magonjwa ya wanyama. 

Kusimamia uingizaji na usambazaji wa pembejeo za Mifugo. 

Kukusanya na kuchambua taarifa za magonjwa ya wanyama kwa ajili ya matumizi mbalimbali. 

Kusimamia utekelezaji wa sheria za Magonjwa ya Wanyama, sheria ya Veternari na kanuni zake na 

Sheria ndogo za Mifugo 

 

Wataalam wa Mifugo wakiendesha zoezi la Chanjo dhidi ya Kichaa cha Mbwa katika Halmashauri ya Mji Ifakara 

Huduma za Ugani (Livestock Extension Services) 

Kusimamia uendeshaji wa shughuli za huduma za ugani katika  Halmashauri.  

Kuandaa orodha ya watoa huduma binafsi zikiwemo NGO’s na kuwawezesha kutoa huduma za ugani.   

Kukusanya na kuchambua takwimu za Mifugo katika ngazi za kata na Halmashauri. 

Kuwasaidia maafisa ugani kufanya kazi na vikundi vya wafugaji ili waweze kufikia malengo. 

Kuandaa vifaa vya kufundishia wafugaji kama vitini, mabango, vijitabu vidogo na machapisho muhimu kwa ajili ya ku-

tolewa huduma za ugani. 

Kiunganishi  kati ya watafiti, maafisa ugani, wafugaji na vikundi vya wafugaji katika programu mbalimbali zinazohusu 

sekta ya Mifugo. 

Kuratibu na kusimamia uhusiano na vikundi vya wafugaji , NGO’S na watoa huduma za Mifugo katika Halmashauri. 

 

 



Machinjio ya Kisasa  iliyopo Kapolo ikiendelea na Ujenzi 

Usimamizi wa nyama na ngozi (Meat, Hides and Skins) 

Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Nyama na Kanuni zake. 

Kuwawezesha sekta binafsi kuwekeza kibiashara katika sekta ndogo ya nyama na ngozi. 

Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu matumizi na uhifadhi wa ngozi (Hides and Skin). 

Kuangalia uzalishaji, ukusanyaji, usindikaji na mfumo wa masoko wa ngozi (Hides and Skin). 

Kupitia mara kwa mara mfumo wa masoko wa nyama na  ngozi katika Halmashauri 

 



. 

Uzalishaji na ukaguzi wa maziwa (Dairy) 

Kuwahamasisha sekta binafsi kuwekeza katika sekta ndogo ya maziwa (uzalishaji na usindi-

kaji),kuwahamasisha kuunda vikundi vya ukusanyaji,upoozaji na uuzaji wa maziwa.  

Kuratibu na kuhimiza uboreshaji wa kosaafu kwa ng’ombe wa maziwa  na wa asili kwa mujibu wa 

Sera ya Taifa. 

Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Maziwa na Kanuni zake. 

 

Utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa Mifugo ( Livestock identification ,Registration and Tracebility) 

Kuandaa na kusimamia ukusanyaji wa takwimu za Mifugo 

Kutambua na kusajili mifugo yote iliyopo katika Halmashauri 

Kusimamia sheria ya utambuzi, usajili na ufuatiliaji mifugo 

 

  Uzalishaji wa wanyama wadogo (Small Stocks) 

Kuandaa mipango ya uboreshaji wa wanyama wadogo 

Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika uzalishaji na masoko ya wanyama wadogo pamoja na 

mazao yao 

Kupitia mara kwa mara mfumo wa masoko wa wanyama wadogo ndani na nje ya Halmashauri 

 

 

  Mifumo ya ufugaji  

Kuelimisha wafugaji juu ya matumizi sahihi ya nyanda za malisho na vyakula   

vya Mifugo 

Kuhamasisha wafugaji  juu ya matumizi ya mabaki ya mazao na vyakula vingine 

Kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza kwenye ufugaji wa kibiashara 

Kuelimisha wafugaji juu ya  uvunaji wa mifugo na  kuanzisha miradi mingine ambayo itawaongezea 

kipato 

Kusimamia sheria ya nyanda za malisho na rasilimali za vyakula vya Mifugo 

 



2.0    TAKWIMU ZA MIFUGO  

 

 
Chanzo: Idara ya mifugo , Disemba 2016 

 

3.0 MIUNDO MBINU YA MIFUGO 

Idadi ya miundo mbinu katika Halmashauri ni kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo hapa chini.:- 

 
 

 

AINA YA MIFUGO IDADI YA MIFUGO 

Ng’ombe 7,030 

Ng’ombe wa maziwa 1,028 

Mbuzi 2,309 

Kondoo 2,108 

Kuku 24,215 

Nguruwe 7,087 

Bata 768 

Sungura 124 

Kanga 103 

Punda 4 

Mbwa 3561 

Paka 982 

S/N MIUNDOMBINU ILIYOPO INAYOFANYA 

KAZI 

MBOVU 

1 Machinjio 1 Iko hatua ya mwi-

sho ya ujenzi 

0 

2 Machinjio ndogo 

(Slaughter slabs) 

2 2 0 

3 Maduka ya kuuzia nyama 64 62 2 

4.0   WASAMBAZAJI WA PEMBEJEO ZA MIFUGO  

 

 
 

NA JINA LA DUKA ENEO LILIPO 

1 Divine Agrovet Ifakara Mjini 

2 Divine Agrovet Kibaoni 

3 Ephraimu  Agrovet Ifakara Mjini 

4 Malugu Agrovet Ifakara Mjini 



1.3. SEKTA YA UVUVI 

1.3.1.SERA YA UVUVI 

Sera ya Uvuvi inasisitiza Kusimamia uhifadhi, na usimamizi endelevu wa rasilimali za Uvuvi kwa manufa ya kizazi cha sasa na 

kinachokuja. Shughuli ya uvuvi inachangia takribani 25% ya kipato cha wakazi wa Ifakara.Pamoja na ajira na kipato faida zingine 

za Uvuvi ni kuongeza uhakika wa chakula na lishe katika Jamii.  

 

1.3.2. MAJUKUMU YA SEKTA. 

Majukumu ya Sekta ya Uvuvi ni pamoja na; 

Kusimamia matumizi na utekelezaji wa Sera ya Uvuvi (1987),Sheria ya Uvuvi Na.22 (2003) na Kanuni za Uvuvi (2007). 

Kushauri matumizi ya zana na teknolojia za kisasa za Uvuvi endelevu. 

Kuhamasisha Ufugaji wa Samaki ili kupunguza utegemezi kwenye maji ya asili na kongeza kipato cha kaya. 

Kudhibiti uvuvi haramu kwenye mito na mabwawa ya asili. 

Kukusanya mapato ya Serikali 

Kukusanya na kuandaa takwimu za uvuvi kwa ajili ya matumizi mbalimbali. 

Kuhakiki usafi na ubora wa samaki. 

Kuboresha mazao ya samaki,matumizi na uhakika wa masoko 

Kuandaa taarifa za kazi za kitengo za mwezi, robo na mwaka. 

1.3.3.RASILIMALI ZA UVUVI 

Shughuli za uvuvi zinafanyika kwenye Mito na Mabwawa ya asili, pia kuna shughuli za Ufugaji wa Samaki ambazo zinafanyika 

kwenye mabwawa ya kuchimba. 



MITO 

Ndani ya eneo la Halmashauri ya Mji Ifakara kuna  jumla ya Mito ya Kudumu 2 na mito ya msimu 6. Mito hii ya msimu baadhi ilikuwa 

inatirirsha maji mwaka mzima lakini kutokana na uharibifu unaofanywa na shughuli za kibinadamu pamoja na mabadiliko ya tabianchi 

sasa inakuwa na maji kipindi cha Masika tu. 

Jedwali : Mito ya kudumu na msimu. 

 
Chanzo; Idara ya Mifugo na Uvuvi Machi, 2017. 

 MABWAWA 

Kuna jumla ya Mabwawa 89 kati ya hayo 52 ni mabwawa ya asili na 37 ni mabwawa ya kuchimbwa yanayohusika na ufugaji na 

uzalishaji wa samaki. 

Jedwali :. Rasilimali za Uvuvi ndani ya Halmashauri ya Mji Ifakara. 

 
 

 

MADUKA YA KUUZIA SAMAKI- Yapo maduka manne (4) ya kuuzia samaki 

NA KATA MITO YA KUDUMU MITO YA MSIMU 

1. Ifakara Kilombero - 

2. Lumemo Lumemo Doko 

Kihogosi 

3. Kibaoni   Lungongole 

Kikwawila 

Kilama 

Matawale 

  JUMLA 2 6 

Idadi ya Wavuvi Mitumbwi Boti Mialo 

264 52 4 6 



 

AINA YA SAMAKI 

Zipo aina ya samaki zipatazo ishirini zinazopatikana kwenye mito na mabwawa hayo ya asili, zikiwemo aina mbili za samaki ambazo zinapatikana Mto 

Kilombero pekee ambazo ni Mbala na Mgundu. Kwa upande wa ufugaji samaki, zipo aina mbili ya samaki wanaofugwa ambao ni Sato (perege) na 

Kambale. 

 

AINA ZA UVUVI 

Ziko aina tatu za mbinu za uvuvi zinazotumika, ambazo ni pamoja na; 

 Nyavu 

 Ndoano 

 Mitego 

 

UCHAKATAJI WA SAMAKI 

Ziko aina kuu tatu za teknolojia ya uchakataji wa samaki; 

 Kubanika kwa kutumia moshi 

 Kukaanga 

 Kugandisha/barafu 

UZALISHAJI WA SAMAKI 

Halmashauri ya Mji Ifakara kupitia maeneo yake ya Uvuvi, masoko na magenge imekuwa ikinakili samaki wanaovuliwa na kuuzwa kwenye eneo la 

Halmashauri.Wapo samaki wanaovuliwa ndani ya eneo na nje ya eneo la mji na wapo ambao husafirishwa nje ya Halmashauri.Uzalishaji wa samaki 

kwa mwaka huwa unapanda na kushuka kutokana na sababu mbalimbali kwa kutegemea hali ya hewa na mabadiliko na tabianchi, nk. 

Mto Kilombero ambao ni chanzo kikuu cha Uvuvi wa Samaki katika Mji wa Ifakara 



UFUGAJI WA SAMAKI 

Ufugaji wa samaki ni teknolojia muhimu sana katika kuboresha lishe, ajira, kuongeza kipato, kuhakikisha uwepo na usalama wa chaku-

la.Halmashauri ya Mji Ifakara inayo maeneo yenye fursa za uwekezaji kwa ajili ya kufuga samaki kama inavyooneshwa kwenye majed-

wali hapo chini. 

Jedwali : Idadi ya Mabwawa ya kufugia samaki na maeneo yaliyopo 

Bwawa Darasa la kufugia Samaki lililopo katika Uwanja wa  Halmashauri ya Mji  Ifakara  kwa ajili ya Maonesho ya 

Kilimo na Mifugo NaneNane Mkoani Morogoro 



                                    MAFANIKIO YA IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

Idara ya Mifugo na Uvuvi imeendelea kutoa ajira kwa Wafugaji,Wavuvi, Wafanyabiashara wa samaki/nyama, 

nk. Hata hivyo ufugaji  unaendelea kuchangia katika kukuza kipato cha kaya na kuongeza lishe katika jamii.  

Idara  imeweka malengo ya kuongeza kasi ya uhamasishaji wa kufuga mifugo/samaki katika maeneo yote 

yenye sifa za ufugaji . 

Mafanikio ni pamoja na: 

 Kutoa elimu ya Ufugaji Mifugo/samaki kwenye Kataa 9 zilizopo katika Halmashauri. 

 Kuanzisha vikundi 4 vya Ufugaji Samaki 

 Kufanikiwa kufanya Utambuzi na usajili wa mifugo yote 

 Kudhibiti uvuvi haramu kwa kukamata kokoro/ vyandarua na kuziteketeza. 

 Kushirikisha jamii kupiga vita uvuvi haramu. 

 Kutenga fedha kwenye bajeti ya mwaka 2017/2018 kwa ajili ya kuanzisha Kituo cha Kuzalisha na Kufuga 

Samaki pamoja na kuanzisha shamba darasa la kuku 

Kuendelea kujenga miundo mbinu ya mifugo kama vile machinjio na makaro ya kuchinjia mifugo 
 

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero Mh.James Ihunyo akishiriki kutoa elimu ya Upigaji Chapa Mifugo katika Kata ya Michenga 



Wafugaji  katika Mji wa Ifakara wakionesha kadi zao mara baada ya zoezi la kutambuliwa,kusajiliwa na kupigwa chapa ifugo yao 

Afisa Mifugo Bibi Juliana Mmasi akitoa Maelezo kwa Wanafunzi wa Mifugo  


